
FAIDA ZA MATUMIZI YA KINYONGA 

• Kufahamu wakati muafaka wa 

kumwagilia. 

• Muda zaidi wa kufanya palizi na 

shughuli nyingine 

• Kutomwagilia mara kwa mara 

kunachangia upatakinaji zaidi 

wa maji kwa watumiaji wengine 

upande wa chini 

• Matumizi bora ya mbolea 

• Kuongezeka kwa mavuno 
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UHAMASISHAJI WA TEKNOLOJIA YA 
KUPIMA UNYEVU KWENYE ARDHI AU 

“TEKNOLOJIA YA KINYONGA” 

  

 

 

 

 

 

 

 



• Usimikaji(1)  

Kifaa cha kuhisi unyevunyevu kinasimikwa kwa wima 
na waya ikibakia juu.  
 
Chimba sentimita 3 zaidi ya kina unachotegemea 
kupima, mfano kama unataka kupima sentimeta 15 
chimba sentimita 18 ilikusudi sentimita 15 ziwe 
katikati ya kifaa cha kupima unyevunyevu. 

• Usimikaji(2)  

Kifaa cha kupima unyevunyevu kinaweza chimbiwa 
kwenye shimo moja kwa kila kimoja au zaidi ya kimo-
ja kuchimbiwa kwenye shimo moja. Picha na. 3). 
Kuwa mwangalifu wakati wa kufukia kusudi kila kipi-
ma unyevunyevu kiwe katikati sehemu kinayotakiwa 

kupima. 

 

 

 

 

 

 

Picha 3. Picha hapo chini ikionyesha usimikaji wa 
kifaa cha kupimia unyevu ardhini 

• Ufukiaji wa shimo (1) 

Tumia mti aina ya mwanzi au kifaa chochote am-
bacho unaona kinafaa kufukia udongo kwa makini 
ukishindilia vizuri bila kuathiri vifaa vya kupimia un-
yevunyevu. 
Hakikisha umerudishia udongo sehemu yake, udongo 

wa chini urudi chini na udongo wa juu urudi juu.. 

• Ufukiaji wa shimo(2)  

Wakati wa kufukia shimo hakikisha kwamba 
shimo limefukiwa usawa wa ardhi kuzuia maji  

kuingia na kuharibu vipimo. (Picha na. 4) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Picha 4.Picha hapo chini ikionyesha ufukiaji 
wa shimo lenye kifaa cha kupimia unyevu 

• Usomaji  (1) 

Unganisha waya zote kwa kufuata rangi kama 
ifuatavyo:- 
Bluu kwa Bluu 
Nyeupe kwa nyeupe  
Nyekundu kwa nyekundu 

Nyeusi kwa nyeusi 

• Usomaji (2)  

• Hakikisha sola paneli imeelekezwa kwenye  
mwelekeo wa jua, funika sola paneli na 
mkono kwa muda wa dakika tano ukitoa 
mkono kinyonga inaanza kusoma kwa kuo-
nesha rangi na kama mwanga ni kidogo 
huenda ikashindwa kusoma mpaka 

mwanga utakapokuwa wa kutosha. 

• Hakisha umechimbia sehemu salama. 

Kinyonga kichimbiwe sehemu ambayo ni sala-
ma isiyosumbuliwa na ambayo haikanyagwi 
mara kwa mara wakati wa kuhudumia shamba  

TECKNOLOJIA YA KUPIMA UNYEVU KWENYE 

UDONGO( KINYONGA) 

Tekinoljia hii hupima uwepo wa unyevu nyevu ndani 

ya udongo, na kinapima kiasi cha mvutano ambacho 

mmea unatumia kupata maji kutoka kwenye udongo. 

Kina taa za rangi nne na hufukiwa ndani ya udongo ili 

kupima unyevunyevu. (Picha  na. 1) 

 

 

 

 

 

Picha 1.Picha hapo chini inaonyesha ulowekaji wa  

Kifaa cha kuhisi mvutano wa unyevu na mmea. 

• Kifaa hiki kitasimikwa pale rangi itakapokuwa 

imebadilika na kuwa bluu baada ya kulowekwa. Kin-

yonga kikilowekwa kwenye maji bila kuonyesha 

rangi ya bluu  ujue ni kibovu. 

· Uchimbaji wa Shimo. Wakati wa kuchimba shimo 

hakikisha kuwa udongo unaofanana  uwekwe pamo-

ja. 

Kifaa kinasoma katika kina cha sehemu nne. (Picha 

na 2). 

1. Bluu itakuwa  juu  

2. Nyeupe/Kijivu itafuatia  

3. Nyekundu   

4. Nyeusi itakuwa chini kuliko zote 

 

 

 

 

Picha 2.Picha hapo chini inaonyesha kifaa cha 

kupimia unyevu na rangi zake. 


